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3.	KIFUA KIKUU
Kifua kikuu (TB) ni ugonjwa unaosababishwa 
na bakteria wanaoenezwa kwa njia ya hewa. 
Bakteria hao hutoka kwa mtu mwenye ugonjwa 
huo mara anapopiga chafya au kukohoa 
bila kufunika mdomo au kula vyakula (mfano 
maziwa) visivyopikwa vikaiva vizuri. Bakteria 
wanaosababisha kifua kikuu hushambulia 
mfumo wowote wa binadamu na kusababisha 
kifua kikuu cha mapafu, figo, mfumo wa 
mmeng’enyo wa chakula, ngozi, ubongo, nk. 

Nani yuko kwenye hatari zaidi ya 		
	kupata Kifua kikuu ?

• 	Watumiaji wa dawa za kulevya ni rahisi 
 	kupatwa na kifua kikuu kwa sababu kinga 
 	zao za mwili huwa ni za kiwango chini na 
 	huishi mazingira yasiyo na hewa safi 
•	Kuwa karibu na mtu aliyekwisha 		
	ambukizwa ugonjwa huo ambae bado 	
	hajaanza matibabu (baada ya wiki 1 ya 	
	matibabu anakuwa hawezi kusambaza 	
	kifua kikuu) 

Dalili za ugonjwa wa kifua kikuu
-	Kikohozi cha muda mrefu (wiki mbili au zaidi) 	
	ambapo hukohoa damu na kupata maumivu 	
	ya kifua.

-	Homa ya muda mrefu ambayo hupanda 		
	usiku ikiambatana na kutokwa na jasho jingi
-	Kupungua uzito kusiko kawaida 			
	kunakotokana na kukosa hamu ya kula 

Zuia kifua kikuu kwa:-
•	Epuka mikusanyiko kwenye maeneo 	
	yenye hewa hafifu
•	Hakikisha unafunika mdomo kwa 		
	kitambaa unapokohoa au kupiga chafya 
•	Unapotema makohozi hakikisha 		
	unayafukia vizuri
•	Mwone daktari na kuzingatia matibabu 	
	unapoona dalili zilizoainishwa

4.	MARADHI MENGINE
Mtumiaji kushambuliwa na magonjwa kama 
kaswende, klamidia, kisonono na pangusa. 
Wale wanaojidunga dawa za kulevya pamoja 
na magonjwa tajwa huwa na magonjwa ya 
ngozi (vidonda na majipu), tetanasi, magonjwa 
ya mapafu na moyo au hata kiharusi.
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Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha 
kuwa ugonjwa wa kifua kikuu umekuwa 
ukiongezeka nchini na nusu ya wenye 
ugonjwa huu wana maambukizi ya VVU



Matumizi ya dawa za kulevya huleta madhara 
mbalimbali yakiwemo maambukizi ya VVU, 
homa ya ini na kifua kikuu. Maambukizi ya 
magonjwa haya huchochewa na tabia hatarishi 
miongoni mwa watumiaji wa dawa za kulevya 
ikiwemo kushirikiana vifaa vya kujidungia, ngono 
zisizo salama, kuishi mazingira yenye mzunguko 
mdogo wa hewa na kutochunguza afya. 
Tafiti zinaonesha kuwa maambukizi haya yako 
juu miongoni mwa watumiaji wa dawa za 
kulevya ambao huwa na afya dhoofu na baadhi 
yao hufa mapema. Watumiaji wa dawa za 
kulevya huweza kusambaza maambukizi hayo 
kwenye jamii kutokana na kuwa na mahusiano 
na watu wengine. Maambukizi yanayowapata 
zaidi watumiaji wa dawa za kulevya ni kama 
ifuatavyo:-

1. HOMA YA INI 
Ni ugonjwa unaotokana na virusi ambavyo 
hushambulia ini na kusababisha maradhi sugu. 
Virusi vinavyosababisha homa ya ini viko vya 
aina nyingi lakini vinavyoathiri zaidi watumiaji 
wa dawa za kulevya ni vya aina C na kwa kiasi 
kidogo aina B. Virusi hivyo husambazwa kwa 
njia ya damu au majimaji mengine ya mwilini:-
•	 Kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 	
	 wakati wa kuzaliwa. 
•	 Njia ya kujamiiana 
•	 Kuchangia vifaa vya kujidunga, nyembe 	
	 na miswaki 

	 mwingi kuliponya ini. 
•	 Virusi vya homa ya ini aina C ina tiba 	
	 lakini mpaka sasa haina kinga.
•	 Watoto wapatiwe chanjo ya homa ya    	
	 ini 		  aina B
•	 Dawa za kufubaza virusi vya UKIMWI 	
	 zinasaidia kupunguza makali ya virusi 	
	 vya homa ya ini
•	 Pima afya yako mara kwa mara na 		
	 kufuata masharti ya daktari
•	 Usitumie vilevi kama vile pombe, 		
	 sigara, ugoro, nk. 

2.	 MAAMBUKIZI YA VVU
Ongezeko kubwa la maambukizi ya VVU 
miongoni mwa watumiaji wa dawa za kulevya 
linatokana na:- 
•	 Kushirikiana dawa, sindano, mabomba 	
	 na vifaa vingine vya kujidunga
•	 Kutosafisha vizuri vifaa vya kujidunga. 	
	 Mf. kuosha na maji ya bomba
•	 Kufanya ngono zisizo salama. Mfano 	
	 kutotumia kinga, kubakwa, kukosa 		
	 fedha ya kununulia dawa za kulevya, 	
	 biashara ya ngono, kufanya mapenzi 	
	 kinyume cha maumbile, nk

Utapunguzaje maambukizi ya VVU?
•	 Acha matumizi ya dawa za kulevya
•	 Tumia sindano na vifaa vingine safi na 	
	 uhifadhi mahali salama
•	 Tumia kinga kila unapofanya ngono
•	 Pima afya yako mara kwa mara
•	 Kama una maambukizi ya VVU zingatia 	
	 tiba.
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Dalili
Watu wengi huwa hawaonyeshi dalili yoyote. 
Kwa maana hiyo mtu anaweza kuishi na virusi 
hivi na kusababisha maambukizi kwa wengine 
bila kugundulika. Baadhi ya wanaoambukizwa 
virusi hivi hupata homa, ngozi na macho 
kugeuka njano (manjano), kubadilika kwa rangi 
ya mkojo (mweusi), uchovu wa mara kwa mara, 
kichefuchefu, kukosa hamu ya kula, kupungua 
uzito, kuvimba miguu, kutapika na maumivu 
ya tumbo. Hali hii hudumu kwa wiki kadhaa. 
Virusi vya homa ya ini huweza husababisha ini 
kuharibika kabisa au kupata saratani ya ini.

Utajikingaje na homa ya ini?
•	 Epuka ngono zembe tumia kinga 		
	 wakati 	wote
•	 Usishirikiane vifaa vyote vinavyogusa 	
	 majimaji ya mwili mfano sindano, 		
	 nyembe, miswaki, brashi, vitana, nk 
•	 Mwenye maambukizi ya homa ya ini 	
	 apewe mapumziko ya kutosha 		
	 na chakula chenye protini na wanga 	

Mtu mwenye ugonjwa wa homa 
ya ini ana wastani mdogo wa kuishi 
kuliko mwenye maambukizi VVU. 

Tafiti zinaonesha kuwa virusi vya 
homa ya ini ni hatari kuliko VVU  
kwa sababu vinaweza kuishi nje 
ya mwili wa binadamu (yaani nje 
ya mfumo wa damu) kwa siku 
saba na vikaweza kusababisha 
maambukizi. VVU havina uwezo 
wa kuishi nje ya mfumo wa damu 
kwa dakika moja. 
Takwimu mbalimbali zinaonesha 
maambukizi ya homa ya ini kwenye 
jamii ya watumia dawa za kulevya 
iko juu kuliko maambukizi ya VVU
Tanzania ni moja ya nchi 
zinazoongoza kwa maambukizi ya 

virusi vya homa ya ini barani Afrika


